Đơn vị nào được làm thí nghiệm kiểm tra vật liệu công trình

(Xây dựng) – Ông Nguyễn Ngọc Anh (Phú Yên) có thắc mắc liên quan đến việc đơn vị nào được làm thí nghiệm kiểm tra vật liệu công trình, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

don vi nao duoc lam thi nghiem kiem tra vat lieu cong trinh
Ảnh minh họa (nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau: Ông Nguyễn Ngọc Anh (Phú Yên) đang quản lý một dự án sử dụng vốn ngân sách Nhà nước. Căn cứ Khoản 3, Điều 30 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP ngày 10/10/2013 của Chính phủ:

“3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Ký hợp đồng với nhà thầu thi công xây dựng để thực hiện các thí nghiệm vật liệu hoặc kiểm định chất lượng công trình xây dựng do mình giám sát;

b) Thực hiện thí nghiệm chuyên ngành xây dựng, kiểm định chất lượng công trình đối với công trình do mình giám sát”.

Tuy nhiên theo Điều 33 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ thay thế Nghị định số 121/2013/NĐ-CP thì không đề cập đến vấn đề này. Ông Ngọc Anh hỏi, đơn vị tư vấn giám sát có được ký hợp đồng với nhà thầu thi công để thực hiện công tác thí nghiệm vật liệu cho công trình do mình làm tư vấn giám sát hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 5, Điều 26 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng quy định:

“Đối với các công trình đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngân sách Nhà nước và vốn Nhà nước ngoài ngân sách:

a) Tổ chức giám sát thi công xây dựng công trình phải độc lập với các nhà thầu thi công xây dựng và các nhà thầu chế tạo, sản xuất, cung ứng vật liệu, sản phẩm, cấu kiện, thiết bị sử dụng cho công trình;

b) Tổ chức giám sát thi công xây dựng không được tham gia kiểm định chất lượng công trình xây dựng do mình giám sát”.

Mặt khác, việc xử lý vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng hiện nay theo quy định tại Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở.

Vì vậy, tổ chức giám sát thi công xây dựng được làm thí nghiệm chuyên ngành xây dựng kiểm tra vật liệu trong quá trình thi công xây dựng đối với công trình do mình giám sát, trừ trường hợp thí nghiệm phục vụ công tác kiểm định chất lượng đối với các công trình đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngân sách Nhà nước và vốn Nhà nước ngoài ngân sách.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *